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CBO’s  - Community Based Organisations (Vikundi vya   

                                        Kijamii) 

CSO’s  -  Civil Society Organisation (Mashirika ya Kiraia) 

OR - TAMISEMI -    Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

VICOBA  -  Community Banks (Benki za Kijamii za Vijijini) 

SACCOs               -         Savings and Cooperetive Credit Organisation 

(Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo) 
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FASIRI YA MANENO 

 

Nyumba Bora 

Ni ile iliyojengwa kwa mpangilio mzuri na kutumia vifaa vya ujenzi vyenye 

ubora, yenye madirisha yanayopitisha mwanga na hewa ya kutosha, 

iliyoezekwa vizuri na yenye choo bora.  

 

Nyumba Bora ya Gharama Nafuu 

Kwa mujibu wa makadirio ya wasanifu majengo, nyumba bora ya gharama 

nafuu na teknolojia rahisi inagharimu kati ya shilingi 9,500,000 hadi 12,579,330/= 

kwa nyumba ya vyumba tatu, sebule, jiko na choo kutegemeana na 

upatikanaji wa vifaa vya ujenzi katika eneo husika 

Kampeni ya Nyumba Bora 

Kampeni ya kuamsha ari ya jamii kuboresha au kujenga nyumba bora zenye 

gharama nafuu zinazotumia teknolojia rahisi na sahihi itakayoratibiwa na 

wataalam wa maendeleo ya jamii nchini.  

Teknolojia Rahisi 

Teknolojia rahisi ni zile zinazotokana na raslimali zinazopatikana ndani na nje ya 

jamii katika ujenzi na uboreshaji wa makazi kama vile matofali yanayotumia 

saruji na udongo kidogo, matofali ya kuchoma, vigae vya kutengenezwa kwa 

udongo na kamba ya mkonge au udongo wa jasi (Drywall) kwa wale wenye 

kipato cha wastani na nyinginezo. 

Mifumo Asili ya Kufanya Kazi Pamoja Kwenye Jamii  

Ni utaratibu wa asili wa kusaidiana kufanya kazi za kimaendeleo miongoni mwa 

wanajamii. Utaratibu huu upo katika makabila mbalimbali na ujulikana kwa 

majina tofauti mfano “Mgohe” kwa Wahehe, “Msaragambo” kwa Wapare, 

“Embesi” kwa Wameru, “Okweiyayo” kwa Wahaya, “Kirundio” kwa Wachaga, 

“Isalenge” kwa Wasukuma, “Lisaga” kwa Wazanaki, “Saragata” kwa Wagogo, 

“oluguyo” kwa Wajita, “Ngokela” kwa Wanyasa na Ireka kwa Wanyaturu. 
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UTANGULIZI 

I. Usuli 

Nyumba bora ni ile iliyojengwa kwa mpangilio mzuri na kutumia vifaa vya 

ujenzi vyenye ubora, yenye madirisha yanayopitisha mwanga na hewa 

ya kutosha, iliyoezekwa vizuri na yenye choo bora. 

Tanzania bado ina asilimia 15.9 ya kaya zinazoishi katika nyumba duni 

ukilinganishwa na asilimia 84.1 zinazoishi katika nyumba zilizojengwa kwa vifaa 

vya kisasa kama vile zege, mawe, saruji na vyuma. Aidha, Kwa mujibu wa Utafiti 

wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/2018, nyumba duni ni 

nyingi zaidi maeneo ya vijijini ukilinganisha na mijini. Kwa upande wa vijijini 

nyumba zenye paa duni ni asilimia ya 23.4, asilimia 29.5 Kuta hazijasilibiwa na 

asilimia 67.9 hazijasakafiwa (Ofisi ya Taifa ya TAKWIMU,2017/2018). Mikoa kumi 

inayoongoza kwa makazi duni ni Lindi, Kagera, Tanga, Tabora na Pwani, Arusha, 

Kigoma, Singida, Mtwara na Katavi. Miongoni mwa sababu zinazochangia 

makazi duni ni pamoja na kutoelewa umuhimu wa makazi bora, kipato kidogo 

kumudu gharama za vifaa vya ujenzi na uelewa mdogo kuhusu teknolojia rahisi 

za ujenzi na zenye gharama nafuu.  

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, inaonesha kuwa Idadi ya watu 

Tanzania ilikuwa watu milioni 44.9. Kwa kuzingatia ukuaji wa Idadi ya watu 

ambao ni asilimia 2.7. Kufikia mwaka 2018 Tanzania inakadiriwa kuwa na watu 

wapatao millioni 54.2 ambapo wanaume ni milioni 26.5 sawa (asilimia 49) na 

wanawake milioni 27.6 sawa na (asilimia 51). Kwa upande mwingine, ukuaji wa 

pato la Taifa umeongezeka na kufikia asilimia 7.0 (Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

2018). Pamoja na mafanikio ya ukuaji wa uchumi jamii bado inakabiliwa na 

changamoto mbalimbali ikiwemo makazi duni. Matokeo ya utafiti wa Mapato 

na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/2018 na ongezo la idadi ya watu 

kwa pamoja vimechangia umuhimu wa kufanya Kampeni ya kuamsha ari ya 

jamii nchi nzima kuboresha makazi yao kwa kutumia teknolojia rahisi na 

gharama nafuu kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Maendeleo ya Jamii 

(1996) kifungu cha 17 (v).  

Kampeni hii ni ya kipekee kwa kuwa itatumia mifumo ya asili ya kusaidiana ili 

kushughulikia mahitaji ya mtu binafsi katika kuboresha makazi kwa lengo la 

kukuza ushiriki, umiliki na dhana ya kuacha utegemezi. Kaulimbiu ya Kampeni hii  
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ni “Piga Kazi Boresha Makazi’’. Kampeni inazingatia uzoefu wa Kampeni za  

Kimataifa na Kitaifa ambazo zimefanyika tangu kupatikana kwa uhuru wa 

Tanzania Mwaka 1961. Mfano wa Kampeni za Kimataifa ni pamoja na Kampeni 

ya kitaifa ya Rwanda iliyopewa jina la “bye bye Nyakatsi” ikimaanisha “Kwa 

Heri Nyumba za Nyasi” ya Mwaka 2009. Kitaifa ni pamoja na Kampeni za “Uhuru 

na Kazi”, “Uhuru na Maendeleo”, “Uhuru na Umoja” na “Kilimo cha Kufa na 

Kupona” ambapo ziliwezesha mwananchi kushiriki kikamilifu kutatua 

changamoto zinazokabili jamii na mtu mmoja mmoja kupitia Mipango shirikishi, 

Miradi na Programu. 

 

Kampeni hii inalenga kufanya mageuzi ya kifikra na mtizamo wa jamii kuhusu 

makazi bora. Malengo Mahsusi ni pamoja na; (i) Kuamsha ari ya jamii katika 

Mikoa 26 ya Tanzania Bara kusaidiana na kushirikiana katika shughuli za ujenzi 

wa nyumba bora. (ii) Kuhamasisha wananchi kutumia rasilimali na teknolojia 

rahisi na sahihi katika ujenzi wa nyumba bora. (iii) Kuelimisha jamii kutumia 

kikamilifu fursa zilizopo kupitia vikundi vya kusaidiana, VICOBA, SACCOS na Benki 

za Kijamii, Vyama vya Ushirika wa Nyumba na Asasi za Kiraia katika kuboresha 

makazi yao na (iv) Kuhamasisha jamii, makampuni kujitolea katika kuboresha 

makazi ya kaya duni zenye uhitaji maalum wa nyumba bora. Aidha, Matokeo 

tarajiwa ni: (i) Kuongezeka kwa kaya zinazoishi katika nyumba bora za gharama 

nafuu kwa kutumia teknolojia rahisi na (ii) Kuongezeka kwa mwamko wa 

kusaidiana miongoni katika ujenzi wa nyumba bora za gharama nafuu 

zinazotumia teknolojia rahisi. 

Kwa kuwa Kampeni itatekelezwa Tanzania Bara, ni vema ukaandaliwa 

mwongozo utakaowezesha wataalam wa Maendeleo ya Jamii na wadau 

wengine kutekeleza Kampeni kwa kuzingatia mambo ya msingi yanayoanishwa 

kwenye mwongozo. 

II. Lengo la Mwongozo 

Mwongozo huu kupitia Kampeni unakusudia kujenga uwezo na kubadili fikra na 

mtizamo wa makundi mbali mbali kwenye jamii kuboresha makazi.  

III. Malengo Mahsusi ni;   

(i) Kujenga uelewa wa pamoja wa kuleta mabadiliko ya kifikra na mtizamo 

wa jamii kuhusu makazi bora. 
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(ii) Kuwa na mfumo unaofanana wa kutekeleza Kampeni ya kuboresha 

makazi miongoni mwa wadau 

(iii)  Kuwezesha Viongozi, Wataalam wa Maendeleo ya Jamii,      

a. ASASI za Kiraia, Wafanya biashara na Makampuni kutekeleza 

Kampeni ya kuboresha makazi hatua kwa hatua 

IV. Walengwa wa Mwongozo 

Mwongozo huu umelenga kutumiwa na Wataalam wa Maendeleo ya Jamii 

ngazi ya Kata, Halmashauri, Mkoa, Asasi za Kiraia, Wadau wa Maendeleo na 

Viongozi watakaoshiriki kwenye Kampeni ya kuboresha makazi. 

V. Muundo wa Mwongozo 

Mwongozo huu umegawanyika katika Sura kuu Tatu.  Sura ya kwanza inahusu 

maelekezo ya kuandaa na kutekeleza kampeni na imejumuisha hatua za 

kufuatwa kabla na wakati wa utekelezaji wa Kampeni. Sura ya Pili, inaelezea 

mgawanyo wa majukumu ya utekelezaji kwa wadau mbalimbali ili kurahisisha 

utekelezaji wa Kampeni. Sura ya Tatu inahusu Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji wa 

Taarifa. Katika hatua hii Mwongozo umeanisha njia zitakazotumika katika 

ufuatiliaji, Viashiria na masuala yatakayotathminiwa kuhusu Kampeni. Pia 

inaelekeza utaratibu wa utoaji wa taarifa.   
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SURA YA KWANZA 

1.0 MAELEKEZO YA KUANDAA NA KUTEKELEZA KAMPENI 
 

Sura ya hii inaainisha jinsi Kampeni itakavyotekelezwa hatua kwa hatua kama 

zilivyoanishwa kwenye Mwongozo huu. Izingatiwe kuwa jamii zimetofautiana 

kiuchumi, kiutamaduni na mazingira, hivyo basi ni muhimu watumiaji 

wakaifahamu vyema jamii wanayoiendea na kutumia mifumo iliyopo ili 

kufanikisha Kampeni. Hatua za kufuata ni kama ifuatavyo:  

1.1 Hatua ya Kwanza: Kuandaa Kampeni   

1.1.1 Kuandaa ratiba ya utekelezaji wa Kampeni 

Ratiba ya kazi ni nyenzo muhimu katika kufikia ufanisi. Kabla ya kuanza 

utekelezaji wa Kampeni itapaswa kuandaa ratiba itakayoongoza utekelezaji wa 

kampeni hatua kwa hatua. Ratiba hiyo iainishe shughuli zinazokusudiwa 

kufanyika, atakayehusika, muda wa kufanyika na raslimali zinazohitajika.  

1.1.2 Uchambuzi wa Hali ya Kiuchumi na Kijamii 

Katika kuandaa Kampeni, Wataalam wanatakiwa kukusanya taarifa na 

takwimu za hali ya kiuchumi na kijamii zitakazosaidia katika kutambua Idadi ya 

nyumba za udongo, nyumba zilizoezekwa kwa nyasi au udongo (Tembe) na 

Idadi ya watu wenye mahitaji maalumu kuhusu makazi.  

 

Pia inatakiwa kupata takwimu za hali ya kipato ili kujua wenye kipato cha juu 

lakini wanaoishi kwenye makazi duni, wenye kipato cha kati na wenye kipato 

cha chini. Vikundi vya kusaidiana vilivyopo na taratibu zao; vikundi vya VICOBA, 

SACCOs vilivyopo, vikosi vya ujenzi vilivyopo kwenye jamii, teknolojia za ujenzi 

wa nyumba zilizopo kwenye jamii, Kamati zilizopo, Mpango wa matumizi bora 

ya ardhi, upatikanaji wa vifaa vya ujenzi, shughuli za uchumi zilizopo kijijini na 

mifumo ya asili ya jamii ya kusaidiana.   

 

1.1.3 Uainishaji wa Wadau 

Taarifa hizi ni muhimu na zitasaidia kupambanua mbinu nzuri ya kuifikia jamii na 

kufanikisha kampeni. Uchambuzi utasaidia kuelewa utayari wa jamii katika kazi 

za kusaidiana, makundi yenye ushawishi yatakavyotumika kufanikisha Kampeni, 

utayari wa viongozi kuwa mabalozi wa kufanikisha Kampeni. Vilevile uchambuzi 

wa Makundi Mbalimbali kwenye jamii utasaidia kujua watu wenye kipato cha  
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juu wanaoishi kwenye makazi duni, wenye kipato cha kati wanaoishi katika  

makazi duni na wana fursa za kuboresha makazi kupitia VICOBA, SACCOs, Benki 

za Kijamii na wenye kipato duni na hawana uwezo wa kujenga nyumba bora. 

Aidha, utasaidia kuibua mila nzuri zinazoweza kutumika kufanikisha Kampeni na 

pia mila kandamizi zilizopo zinazoweza kwakwamisha kampeni ili zishughulikiwe 

wakati wa Kampeni. 

 

1.1.4 Uainishaji wa raslimali kwa ajili ya kutekeleza Kampeni 

Kampeni hii itatekelezwa katika mazingira tofauti, yenye mila na desturi tofauti, 

hali ya kipato tofauti na mwitikio wa jamii kwenye maendeleo na kujitolea 

tofauti. Aidha, Kampeni hii ni tofauti na zile zenye mlengo wa kutatua 

changamoto za kijamii kwa ujumla wake bali inalenga kuboresha makazi ya 

mtu binafsi ambalo ni jukumu la mhusika mwenyewe.Hivyo, raslimali 

zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza kampeni zianishwe na kujulikana. Aidha, 

mbinu mbalimbali za kuwezesha kupatikana kwa raslimali zitumike katika 

kufanikisha kampeni.     

1.1.5 Mbinu zitakazotumika 

Mbinu zitakazotumika katika Kampeni zianishwe ikijumuisha:- 

(i) Kupitia taarifa za tafiti, utekelezaji na machapisho kupata takwimu za 

awali zenye mahusiano na kampeni  

(ii)  Kukusanya taarifa moja kwa moja kutoka kwa walengwa kwa kutumia 

mbinu shirikishi kama: ramani ya rasilimali ili kutambua rasilimali na fursa 

za kuboresha makazi zilizopo kijijini: majadiliano ya kundi lengwa (focus 

group discussion) jadili na makundi mahsusi kama Vikundi vya uzalishaji 

vya wanawake na vijana, vikundi vya VICOBA, Wanachama wa 

SACCOs, Vikosi vya Ujenzi, Watu Mashuhuri Kijijini, Viongozi wa kiroho wa 

madhehebu ya Kiislam na Kikiristo;  

(iii) Kufanya Kataa ya njia ili kutambua hali ya makazi, fursa zilizopo na 

vikwazo vya kushughulikia; washiriki wawe ni wazoefu wanaojua kijiji au 

mtaa vizuri; Miduara ya Mahusiano (Venn Diagram) zana hii itasaidia 

kujua mahusiano na makundi yenye ushawishi kwenye jamii ili yatumike 

na nyingine ambazo utaona zinafaa.  

 

1.2 Hatua ya Pili: Utekelezaji wa Kampeni 

1.2.1 Utambulisho na Uhamasishaji wa Kampeni 

Kwa kutumia Mwongozo wataalam wa (Maendeleo ya Jamii, Afya, Mazingira,  
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Wahandisi wa ujenzi, Ardhi na Mipango Miji) kwa pamoja watafanya mikutano 

ya Mitaa au Vijiji kwa ajili ya kutambulisha Kampeni na dhana ya kusaidiana 

katika ujenzi wa nyumba bora. Kabla ya mikutano ya Vijiji/Mtaa utambulisho na 

uhamasishaji wa Kampeni ufanyike kwanza kwa viongozi wa Halmashauri ya 

Kijiji/ Kamati ya Mtaa ili kujenga uelewa wa pamoja kuhusu Kampeni. Lengo kuu 

la kukutanisha viongozi ni kutoa elimu kwao ili waelewe umuhimu wa nyumba 

bora 

 

Viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wandae mikutano ya hadhara ya 

vijiji/mtaa kwa ajili ya utambulisho na uhamasishaji wa Kampeni kwa jamii. 

Uhamasishaji ufanyike kwa kuzingatia mifumo ya asili ya kusaidiana iliyopo 

kwenye jamii mfano “Mgohe” kwa Wahehe, “Msaragambo” kwa Wapare, 

“Embesi” kwa Wameru, “Okweiyayo” kwa Wahaya, “Kirundio” kwa Wachaga, 

“Isalenge” kwa Wasukuma, “Lisaga” kwa Wazaramo, “Saragata” kwa Wagogo 

na Ireka kwa Wanyaturu.  

 

Endapo katika Mkutano itadhihirika kuwa kuna mwanajamii/wanajamii wenye 

makazi duni na wanahitaji msaada wa nguvu za pamoja za kuwasaidia 

waweze kuwa na makazi bora, utaratibu wa namna ya kuwasaida uwekwe na 

jamii yenyewe kwa kupanga ratiba na kuitekeleza.   

 

Baada ya Mikutano ya utambulisho mtaalam au timu ya uhamasishaji 

wakutane na makundi ya watu mashuhuri kwenye eneo husika, Mafundi, vijana, 

vikundi vya wanawake na waendesha bodaboda na viongozi wa dini ili kujadili 

namna makundi haya yatakavyoshiriki katika kutekeleza kampeni ya kuboresha 

makazi kwa kuzingatia taarifa zilizokusanywa katika hatua ya kwanza. 

 

1.3 Hatua ya Tatu: Uhamasishaji wa Kampeni kwa Makundi mbalimbali 

1.3.1 Uhamasishaji kwa makundi mbalimbali 

Kwa kutumia taarifa zilizopatikana hatua ya kwanza, fanya majadiliano na 

vikundi mbali mbali vikiwemo vikundi vya uzalishaji vya vijana, wanawake, 

Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOs) na Benki za Kijamii Vijijini 

(VICOBA). Makundi haya ni ya kimkakati kwa kuwa yana fursa ya kupata 

rasilimali za kuboresha au kujenga nyumba bora kupitia utaratibu wao wa 

kuweka na kukopa na tayari yana mfumo wa kufanya kazi pamoja.  
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Mtaalam atumie fursa kuibua mjadala utakaowezesha makundi hayo kujadili,  

kupendekeza na kuchukua hatua ya kujenga au kuboresha makazi yao kwa 

kutumia fursa walizo nazo katika vikundi vyao, ikiwemo fedha kwa ajili ya 

kununulia vifaa vya ujenzi kama bati, saruji, milango, madirisha na vifaa vya 

ujenzi vinavyopatikana kwenye jamii ambavyo ni matofali, mchanga, mawe na 

mbao za kuezekea. Ni vyema wakatambua kuwa uzalishaji unaenda 

sambasamba na kuboresha maisha yao. 

 

1.3.2 Makampuni au Taasisi za Uwekezaji Ngazi ya Jamii  

Makampuni au Taasisi zilizopo ndani na nje ya Tanzania zinazofanya kazi za 

uzalishaji kwenye maeneo ya jamii yana utaratibu wa kusaidia kazi za 

maendeleo kwenye jamii zinazozunguka (Corporate Social Responsibility). 

Mtaalam atumie Mwongozo kushawishi Makampuni au Taasisi hizo kuchangia 

vifaa vya ujenzi kama saruji, bati, mbao, misumari na nondo kwa ajili kujenga 

nyumba za wenye uhitaji au kutoa motisha kwa walioanza ujenzi wa nyumba 

bora.  

 

Kwa kuzingatia taarifa ulizopata kwenye hatua ya kwanza kundi la wenye 

kipato cha chini linaweza kuwa na wahitaji ambao hawana uwezo wa 

kujijengea nyumba wenyewe, hivyo basi unaweza kushawishi jamii kwa njia ya 

kujitolea kushiriki kuandaa vifaa vya ujenzi ngazi ya jamii kama mchanga, tofali, 

mawe na miti au mbao za kuezekea. Makampuni au taasisi ziombwe 

kuchangia vifaa kama bati, misumari, saruji, nondo, milango na madirisha. Pia 

makampuni yanaweza kuombwa kufanya ujenzi wa nyumba nzima ya mfano 

kwa kaya zenye uhitaji maalum.  
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Endapo itatokea vimepatikana vifaa vingi zaidi kama bati na saruji utaratibu 

unaweza kuwekwa wa kushindanisha wale watakaojitokeza kwa mara ya 

kwanza kujenga nyumba bora waweze kupewa hata bati tano za kuanzia au 

zaidi kulingana na rasilimali zilizopatikana kutoka kwa wadau. 

1.3.4 Asasi za Kiraia 

Kwa upande mwingine Asasi za Kiraia (CSOs) na vikundi vya kijamii (CBOs) 

zinazojishughulisha na uboreshaji wa makazi zishawishiwe ili zishiriki katika 

uhamasishaji na kuchangia utaalam wa kuamsha ari, kusaidia maandiko ya 

kupata rasimali au vifaa vya ujenzi au kujenga nyumba bora za mfano ili 

kuelimisha jamii. Izingatiwe kuwa Kampeni hii hailengi hamasa tu bali hamasa 

ijumuishe na matokeo ya nyumba bora zilizojengwa au kuboreshwa. 

 

1.5  Kutoa ushauri wa Kitaalam 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Kampeni jamii itahitaji msaada wa ushauri wa 

kiufundi kuhusu ujenzi wa nyumba bora. Timu za wataalam ngazi ya 

Halmashauri wakiwemo wataalam wa Maendeleo ya Jamii, Wataalam wa 

Ardhi na Mipango Miji na Wahandisi wa ujenzi watahusika katika kutoa ushauri 

huo kwa kufanya ziara za kuwatembelea wananchi kwenye maeneo yao.  

1.5 Masuala ya Kuzingatia wakati wa kufanya Kampeni 

(i) Usimamizi wa raslimali iliyopatikana kwa ajili ya kufanya kampeni 

(ii) Ushirikiano na Sekta za Umma na Binafsi  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8 



 

 

SURA YA PILI 

 MGAWANYO WA MAJUKUMU 

2.1 Utangulizi 

Wadau mbali mbali watahusika katika kutekeleza Kampeni hususani kutoa elimu 

na kueneza matumizi ya teknolojia mbali mbali, kuwezesha upatikanaji wa 

rasimali au vifaa vya ujenzi ngazi ya jamii na nje ya jamii na kusambaza huduma 

ya nishati ya umeme na maji.  

2.2 Mgawanyo wa Majukumu kwa Ngazi Mbali mbali 

Mwongozo utatekelezwa na wadau mbalimbali katika ngazi ya Taifa hadi 

Kijiji/mtaa. 

2.2.1 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Idara Kuu 

ya Maendeleo ya Jamii) 

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo: -  

(i) Kutoa miongozo ya Kisera katika uratibu na utekeleza wa Kampeni, 

(ii) Kujenga uwezo wa wataalam na wadau katika kutekeleza Kampeni, 

(iii) Kutafuta raslimali za kusaidia utekelezaji wa Kampeni  

(iv) Kufuatilia na kutathimini utekelezaji wa Kampeni, na 

(v) Kuhakikisha utekelezaji wa Kampeni unafanyika kwa kuzingatia Sera, 

Miongozo na Sheria za Nchi kuhusu ujenzi wa Makazi.   

2.2.2 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR TAMISEMI) 

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo:-  

 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Kampeni katika ngazi ya Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, 

(ii) Kuhakikisha Halmashauri zinatenga bajeti ya utekelezaji wa kampeni, 

(iii) Kujumuisha taarifa za utekelezaji wa kampeni kutoka ngazi ya Mkoa, na 

(iv) Kufuatilia utekelezaji wa Kampeni (hii itangulie) 

2.2.3 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo: -  

(i) Kutoa utaalamu wa kiufundi kuhusu uboreshaji wa makazi na kushiriki 

katika ufuatiliaji na tathmini ya Kampeni, na 
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(ii) Kushirikiana na mamlaka husika kupanga matumizi bora ya ardhi ili 

kuzuia ujenzi holela 

2.2.4 Taasisi za Mafunzo 

Taasisi za Mafunzo zitakuwa na majukumu yafuatayo: -  

(i) Kupitia mifumo yake ya kufanya kazi na jamii (Community Engagement) 

kwa zile zinazotoa taaluma ya ufundi zishiriki katika kutoa mafunzo kwa 

vikosi vya ujenzi, 

(ii) Kueneza teknolojia rahisi na yenye gharama nafuu, 

(iii) Kuandaa ramani za gharama nafu, 

(iv) Kujenga nyumba za mfano kwa kushirikiana na wananchi, na  

(v) Kuhamasisha jamii zinazozunguka vyuo zenye makazi duni kuboresha 

makazi yao. 

2.2.5 Mkoa 

Mkuu wa Mkoa atakuwa Balozi wa Kampeni ya Kuboresha Makazi ili kuhakikisha 

Kampeni inatekelezeka. Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa kupitia wataalam wa 

Maendeleo ya Jamii wataratibu utekelezaji wa kampeni ngazi ya Mkoa.  

 

Majukumu ya Mkoa ni :- 

(i) Kutambua na kushawishi wadau wataoweza kuchangia Kampeni, 

(ii) Kuhakikisha utekelezaji wa Kampeni unafanyika kulingana na Sera na 

Miongozo, 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa kampeni katika ngazi ya Mkoa na mamlaka za 

Seriikali za Mitaa, 

(iv) Kufuatilia utekelezaji wa kampeni, na 

(v) Kujumuisha taarifa za utekelezaji wa kampeni kutoka Halmashauri na 

kuwasilisha OR-TAMISEMI. 

(vi) Kuteua mabalozi wa Kampeni ngazi ya Wilaya 

2.2.6 Halmashauri 

Halmashauri zitakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kuhakikisha utekelezaji wa Kampeni unafanyika kulingana na Sera na 

Miongozo, 

(ii) Kutambua na kushawishi wadau wataoweza kuchangia Kampeni, 

(iii) Kusimamia utekelezaji wa kampeni katika ngazi ya Kata na Vijiji, 

(iv) Kutenga bajeti ya utekelezaji wa Kampeni, 
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(v) Kutambua na kushawishi wadau wataoweza kuchangia Kampeni 

(vi) Kutao ushauri wa kiufundi kwa jamii wakati wa utekelezaji wa Kampeni 

(vii) Kufuatilia utekelezaji wa kampeni, na 

(viii) Kujumuisha taarifa za utekelezaji wa kampeni kutoka Kata na kuwasilisha 

Sekretariati ya Mkoa. 

 

Aidha, katika ngazi ya Wilaya/Halmashauri, Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya na 

Madiwani kwa nafasi zao watakuwa Mabalozi wa Kampeni kwenye maeneo 

yao ili kuhakikisha Kampeni inatekelezeka.  Uteuzi wa Mabalozi wa Kampeni 

ngazi ya Kata utafanywa na Mkuu wa Wilaya husika.  

2.2.8 Kata  

Wataalam wa maendeleo ya jamii ngazi ya Kata watawajibika na: 

(i) Kuweka mikakati ya utekelezaji wa Kampeni kwa kushirikiana na viongozi 

wa wilaya, kata, mitaa, vijiji na wadau wa maendeleo katika eneo husika. 

(ii) Kuhamasisha jamii kurejesha mifumo ya asili ya kusaidiana katika shughuli 

za maendeleo kwa mtu mmoja mmoja hususani katika ujenzi wa nyumba 

bora 

(iii) Kutafuta wadau watakaowezesha upatikanaji wa vifaa vya ujenzi wa 

nyumba bora. 

(iv) Kuhimiza matumizi ya teknolojia rahisi na ujenzi wa gharama nafuu. 

(v) Kuratibu Kampeni. 

(vi) Kuandaa taarifa na kuwasilisha ngazi ya Halmashauri  

2.2.8 Asasi za Kiraia 

Asasi za Kiraia zinategemewa kushiriki kampeni hii kwa kutekeleza yafuatayo: - 

(i) Kushirikiana na wataalamu wa Maendeleo ya jamii Kutoa hamasa ya 

ujenzi wa nyumba bora,  

(ii) Kuwezesha rasilimali fedha, vifaa vya ujenzi, teknolojia, elimu kwa jamii 

na hata kujenga nyumba za mfano. 

(iii) Kushirikiana na wataalamu wa Maendeleo ya jamii (kuielimisha) jamii 

juu ya umuhimu wa nyumba bora za gharama nafuu na teknolojia 

rahisi 

 

2.2.9 Sekta Binafsi  

Sekta binafsi kwa kuzingatia umuhimu wake kwa kila ngazi itakuwa na 

majukumu yafuatayo: - 
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(i) Kuchangia maendeleo ya jamii (Corporate Social Responsibility) 

itachangia kwa kujenga nyumba za mfano kwa wahitaji,  

(i) Kuchangia rasimali za ujenzi kama saruji, bati, nondo, milango na 

madirisha kwa ajili ya ujenzi wa nyumba zitakazojengwa na jamii 

kusaidia wenye mahitaji maalum waliotambuliwa  

(ii) Kuwezesha upatikanaji wa saruji, bati, nondo na vifaa vya mabomba 

jirani na makazi ya watu kwa kufungua maduka ya vifaa vya ujenzi.  
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SURA YA TATU 

UFUATILIAJI, TATHIMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

3.1 Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji utawezesha kupata taarifa za utekelezaji na hatua zilizofikiwa katika 

ujenzi wa nyumba bora. Mtalaam atahakikisha kuwa utekelezaji umefikia 

malengo. Masuala ambayo mtaalam atatakiwa kufuatilia ni pamoja na 

matumizi ya raslimali zilizopangwa kutumika katika Kampeni, wadau 

watakaoshiriki na uwepo wa nguvu kazi katika kufanikisha utekelezaji wa 

Kampeni                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                              

3.1.1 Njia zitakazotumika katika ufuatiliaji 

(i) Usimamizi wa Kampeni  

(ii) Kufanya tathmini ya nyumba zilizojengwa.  

(iii) Kuwahoji wahusika wa Kampeni 

(iv) Majadiliano ya ana kwa ana 

(v) Mikutano ya hadhara na wananchi  

(vi) Kupitia taarifa mbalimbali za utekelezaji wa Kampeni kwa ngazi husika 

3.2 Tathmini 

Tathmini itafanyika katikati ya Kampeni mwaka mmoja na nusu (Juni 2021) na 

mwisho wa utekelezaji Juni 2023) ili kupima mafanikio ya utekelezaji wa 

Kampeni. Kila Halmashauri itaweka malengo (target) ya kufikia kwa kutumia 

takwimu za idadi ya makazi duni zilizopatikana katika hatua ya kwanza kupima 

mafanikio kwa kuangalia (viashiria) mfano idadi ya makazi duni kabla ya 

kampeni na idadi ya makazi yaliyoboreshwa baada ya kampeni. 

3.2.1 Masuala yatakayotathiminiwa 

Wataalam wakati wa kutathimini utekelezaji wa Kampeni wataangalia 

yafuatayo: - 

(i) Umuhimu wa Kampeni kwa walengwa.  

(ii) Ufanyikaji wa kampeni na iwapo imefanyika kwa wakati, 

(iii) Jinsi kampeni ilivyofanyika kulingana na raslimali  

(iv) Uendelevu wa kampeni 

(v) Matokeo mazuri na hasi ambayo yametokea na hayakutarajiwa katika 

kampeni 

 3.3 Utoaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Kampeni 

Kwa Mujibuwa Kifungu 55(4) cha Sheria ya Bajeti Na.11 ya mwaka 2015 na         
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Kanuni 30(3) ya Sheria hiyo, inaelekezwa utoaji wa taarifa za utekelezaji wa 

bajeti. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wanatakiwa kuandaa taarifa za 

utekelezaji wa Kampeni ya ujenzi wa nyumba bora kwa kila robo mwaka na 

kuwasilishwa katika Mamlaka husika. Wataalam wa Maendeleo ya Jamii wa 

Sekretariati za Mikoa wataunganisha taarifa husika na kuwasilisha OR-TAMISEMI 

3.4 Uenezi wa Kampeni 

Ili kueneza Kampeni katika ngazi ya kitaifa vyombo vya habari vitatumika 

ikiwemo Mitandao ya Kijamii, Luninga, Redio za kitaifa na kijamii na magazeti. 

Inashauriwa kwa zile Halmashauri zenye vyombo vyake vya habari ni vyema 

zikatumika ikiwemo redio za kijamii kwenye maeneo inapofanyika Kampeni. 

 

4.0 HITIMISHO 

Wataalam wa Maendeleo ya jamii, Wizara, Sekretariati za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Asasi za Kiraia zinaelekezwa kuzingatia Mwongozo huu 

wakati wa kufanya Kampeni ya kuboresha Makazi katika jamii. Vilevile 

zinaelekezwa kuongeza ushiriki katika kutekeleza Kampeni hii. Wataalam wa 

Maendeeo ya jamii wanaelekezwa kuratibu uandaaji na utekelezaji wa 

Kampeni. 
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Viambatisho 

Kiambatisho Na. 1: Dodoso la Kukusanyia Takwimu za Awali za Kiuchumi na 

Kijami (Ngazi ya Kijiji/Mtaa) 

 

1. Jina la kijiji/ Mtaa………………………… 

Kata…………………………Wilaya………………… Mkoa…………………… 

2. Idadi ya Vitongoji………………………………………… 

3. Majina ya vitongoji………………………………………. 

4. Umbali kutoka makao makuu ya wilaya……………………. 

5. Ainisha Makabila yaliyopo kwenye kijiji…………………………………. 

6. Ukubwa wa eneo………… Eneo lilitengwa kwa ajili ya makazi………………. 

7. Idadi ya Wakazi………………………… Me………….…Ke……………………. Wenye 

uwezo wa kufanya kazi………………, Idadi ya VIjana………………., Idadi ya 

Watoto………………, Idadi ya Wazee…………… 

8. Idadi ya Kaya Kivitongoji ……………………………….) 

9. Idadi ya Nyumba Bora jumla na kivitongoji……………………………………… 

10. Idadi ya Makazi duni jumla na kivitongoji………………………………… 

11. Umiliki wa nyumba nyumba bora Kwa jinsi, Jumla na kivitongoji……………. 

12. Idadi ya Kaya zinazomilikiwa na watoto na hali yake…………………. (orodhesha 

kwa majina) 

13. Idadi ya kaya zinazomilikiwa na wazee na hali 

yake………………………………………………. 

14. Idadi ya kaya zenye kipato cha chini zilizotambuliwa na TASAF………………… 

Ikiwezekana pata na orodha yake. 

15. Idadi ya wakazi wenye hati milki za kimila kwa mchanganuo wa 

jinsi……………………………… 

16. Huduma za Kijamii zilizopo kijijini……………………(Maji, Umeme, barabara, vituo 

vya kutolea huduma za afya, shule ya Msingi, Shule za Sekondari nk) 

17. Madhehebu ya dini yaliyopo kwenye jamii…………………………………… 

18. Shughuli za Kiuchumi zilizopo kijijini……………………………………………….. 

19. Uwepo wa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi………… ……….. 

20. Taasisi zilizopo Kijijini………………………………………………….. 

21. Mashirika ya Yasiyo Kiserikali yanayofanya kazi kwenye jamii……………………  

22. Taja mashirika yanayofanya shughuli za kuboresha makazi kama 

yapo………………………. 
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23. Idadi ya vikundi vya uzalishaji vya Wanawake…………. Vijana……………..                                             

24. Mchanganyiko…………….., VICOBA……………….., SACCOs………………. Na 

vikosi vya ujenzi……………………na vikundi vya uzalishaji wanawake 

………………. 

25. Taja Makampuni yaliyopo  Uwekezaji yaliyopo kwenye Jamii na shughuli 

zake…………………………………………. 

26. Mashirika ya Kimataifa yanayofanya kazi kwenye 

jamii……………………………………….. 

27. Taja miradi ya serikali iliyopo kijijini………………………………….. 

28. Taja miradi ya wahisani iliyopo kijijini…………………………………….. 

29. Taja mifumo ya asili ya kufanya kazi pamoja au kusaidiana iliyopo kwenye 

jamii………………………. 

30. Je kuna utamaduni wa kufanya kazi za maendeleo kwenye jamii…………. 

Ainisha hufanyika siku ngapi kwa wiki………………………..…ni siku 

gani?......................................... 

31. Idadi ya maduka ya vifaa vya ujenzi kwenye 

jamii……………………………………….. 
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5.2 Kiambatisho Na. 2: Zana za Kukusanyia Taarifa Zinazohusiana na Kuboresha 

Makazi 

(a) Ramani ya Rasilimali (Resource Map) 

Ramani ya rasilimali ya jamii ni mbinu inayotumika kuonesha upatikanaji, 

mgawanyo, kufikika na matumizi ya rasilimali; hali ya ardhi, makazi na shughuli 

za kijamii zinazofanyika katika jamii kulingana na matazamo wa jamii yenyewe.  

Matumizi 

 Kutambua na kuchambua mahusiano yaliyopo kati ya rasilimali zilizopo 

kwenye jamii, makazi na shughuli za uzalishaji. Na zoezi la uboreshaji makazi 

litasaidia kutambua endapo rasilimali za ujenzi wa nyumba bora zinapatikana 

kwenye jamii na ni zipi zinapatikana nje ya jamii.  

 Itawezesha jamii na mwezeshaji kupata aina ya rasilimali zilizopo. 

 Itasadia kutambua changamoto za kuboresha makazi, uwezekano na fursa 

zilizopo katika kuboresha makazi.  

 

Faida 

 Itaonesha mtazamo wa jamii kuhusu mazingira yao na rasilimali zilizopo 

zinavyoweza kutumika katika kuboresha makazi yao 

 

Namna ya Kuandaa 

 

Washiriki waelekezwe kuchora alama maalum kwa kadri wanavyofahamu wao. 

Ramani ya rasilimali inaweza ikaandaliwa chini ya ardhi kwa kutumia matawi ya 

miti, vizibo, vijiti, kokoto, makopo kuonesha rasimali, taasisi, shughuli za kiuchumi, 

changamoto mbalimbali zilizopo kwa mtazamo wa jamii yenyewe. 

Kilichooneshwa kwenye ardhi kihamishie kwenye karatasi kubwa.  

 

(b) Kataa ya Njia (Transect Walk) 

Kataa ya Njia ya matembezi yaliyopangwa kukatisha eneo ambalo kampeni ya 

kuboresha makazi itafanyika kwa ajili ya kuangalia hali ya makazi na kuthibitisha 

aina za rasilimali zilizopo katika jamii zinazoweza kutumika katika ujenzi wa 

nyumba Bora. Zoezi hili litahusisha utambuzi wa aina ya udongo kama unafaa 

kwa kutengeneza matofali, eneo yanapopatikana mawe ya kujengea, eneo 

unapopatikana mchanga wa kujengea, upatikanaji wa nishati za kuchomea  
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matofali, uwepo wa mpango wa matumizi bora wa ardhi na mpangilio wa 

kaya. Kama Kijiji/Mtaa hakina Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi, wahimizwe 

kufanya kujenga nyumba kwa mpangilio ulio mzuri kwa kuweka mitaa ili 

kuwepusha makazi holela. Wakati wa Matembezi mwezeshaji ataangalia, 

atauliza maswali na kikundi kitaandaa mchoro. Matembezi hufanyika kwa 

kushirikiana Wawezeshaji na Wana jamii.   

Faida 

 Itasaidia kutambua fursa na changamoto za kuboresha makazi 

 Itasaidia kutambua teknolojia za ujenzi wa nyumba zinazotumika katika jamii. 

 Itasaidia kuthibitisha yaliyosemwa kwenye ramani ya rasilimali kuhusu rasilimali 

zinazopatikana na changamoto zilizotajwa kwenye majadiliano ya kundi 

lengwa. 

 

Changamoto 

 Unaweza usipate walengwa wanaofaa kwenye majadiliano 

Matokeo ya Kataa ya Njia 

 Itasaidia kuelewa aina ya makazi katika jamii. 

 Itasaidia kuibua teknolojia za ujenzi wa nyumba zilizopo kwenye kijiji. 

 Itasaidia kuthibitisha hali ya makazi ya wenye uhitaji kama ilivyojitokeza 

kwenye majadiliano. 

 Itasaidia kuona namna nyumba zitakavyopangwa. 

 Itasadia kuona au kuthibitisha huduma za kijamii zilizopo 

 

Namna ya kufanya Kataa ya Njia 

 

 Tambua watu wanaoifahamu vizuri jamii na eneo lake na wawe tayari 

kutembea mwendo mrefu. 

 Jadili na wahusika lengo la kufanya kataa ya njia na kukubaliana eneo 

litakalopitiwa 

 Kukubaliana masuala muhimu yatakayoangaliwa kwenye kata ya njia 

(mfano makazi, udongo, rasilimali za ujenzi n.k) 

 Taarifa na mchoro huandaliwa wakati mnapoendelea na kataa ya njia. 

 

 (c) Majadiliano ya Kundi Lengwa (Focus Group Discussion) 

Majadiliano ya Kundi lengwa ni majadiliano ya kina na mahojiano na kundi                         
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dogo kwenye suala ambalo linahitaji maoni ya kundi husika. Kimsingi katika 

kukusanya taarifa au takwimu za kampeni hii inaweza kutumika kuelewa 

mwitikio wa jamii kusaidia kujenga nyumba za wahitaji, au namna vikundi vya 

akiba na mikopo vinavyoweza kutumia fursa walizo nazo kuboresha au kujenga 

nyumba bora. Majadiliano ya kundi lengwa yanaweza yakatumika kuibua mila 

na desturi zilizo nzuri zitakazofanikisha kampeni. Mara nyingi Majadiliano hayo 

yanahusisha kikundi cha kati ya washiriki 6 hadi 10. 

Zana ya majadiliano ya Kundi lengwa inamwezesha mwezeshaji kuelewa kundi, 

mwitikio wao katika suala linalojadiliwa, maoni na mitazamo ya washiriki. 

Mwezeshaji aulize maswali machache ya kuibua mjadala na ajitahidi kutoingilia 

wakati washiriki wanajadili. Aingilie pale tu ambapo mjadala umepotea na 

kutoka nje ya mada au kutoendelea. 

Ukiwa na kinasa sauti unaweza kurekodi majadiliano au unaweza kuandika 

kidogo; lakini pata ridhaa ya washiriki; hasa ukitaka kutumia kifaa cha 

kurekodia.   

(d) Mchoro wa Mahusiano (Venn Diagram) 

Ili kuelewa mahusiano, ushawishi na nguvu kati ya mtu, kikundi na taasisi kwenye 

jamii ambazo zitasaidia kufanikisha kampeni utatumia michoro ya maboksi 

yenye ukubwa tofauti tofauti yatakayoonesha uwezo na nguvu ya ushawishi 

kwa mtu binafsi, kikundi au taasisi kama shule, kanisa au msikiti. Umbali au 

muungano wa maboksi kwenye mahusiano itaonesha jinsi taasisi hizo 

zinavyoweza kushirikiana au kutofautiana katika Kampeni. Ukitumia miduara 

(Venn Diagram) zitaonesha jinsi taasisi hizo zinavyoweza kuhusiana. 

Mahusiano ya kitaasisi yatamuonesha mwezeshaji ni taasisi zipi azitumie au watu 

katika kufanikisha Kampeni. 
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